નવી યોજના – પાક વીમા યોજના, ખેડૂતો માટે ખુશીના સમાચાર

પાક નુકસાન પર પ્રીમિયમ ચૂકવ્યા વિના 1 લાખ રૂપિયા સુધીનું વળતર

ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી વિજય રૂપાણીએ જાહેરાત કરી હતી કે નવી મુખ્યમંત્રી કિસાન સહાય યોજના આ વર્ષ માટે જ પ્રધાનમંત્રી ફસલ વીમા યોજના (પીએમએફબીઆઇ)નું સ્થાન લેશે.

ગુજરાત સરકારે સોમવારે એક નવી યોજના શરૂ કરી હતી, જે અંતર્ગત દુષ્કાળ, વધુ પડતા વરસાદ અથવા કમોસમી વરસાદને કારણે પાકને નુકસાન નો સામનો કરી રહેલા ખેડૂતોને કોઈ પણ પ્રકારની પ્રીમિયમ ચૂકવ્યા વિના વળતર મળશે. ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી વિજય રૂપાણીએ જાહેરાત કરી હતી કે નવી મુખ્યમંત્રી કિસાન સહાય યોજના આ વર્ષ માટે જ પ્રધાનમંત્રી ફસલ વીમા યોજના (પીએમએફબીઆઇ)નું સ્થાન લેશે.

રૂપાણીના જણાવ્યા અનુસાર, કેન્દ્રની પાક વીમા યોજના ઉપરાંત ખેડૂતોને આ ખરીફ સત્રમાં દુષ્કાળ, વધારાના અથવા કમોસમી વરસાદ જેવા કુદરતી જોખમોથી બચાવવા માટે રાજ્ય સરકારની આ નવી યોજના હેઠળ કોઈ પણ પ્રકારનું પ્રીમિયમ ચૂકવવું પડતું નથી. આ વર્ષે જ અમે મુખ્યમંત્રી કિસાન સહાય યોજના સાથે પીએમએફબીબીનું સ્થાન લઈ રહ્યા છીએ, કારણ કે વીમા કંપનીઓએ આ વખતે અમારી પાસેથી ઘણું વધારે પ્રીમિયમની માગણી કરી છે. જો અમે તેમનું ટેન્ડર મંજૂર કરીશું તો રાજ્ય સરકારે તેના હિસ્સા તરીકે 4,500 કરોડ રૂપિયા ચૂકવવા પડશે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે, આ વર્ષે વીમા કંપનીઓ દ્વારા માંગવામાં આવેલી રકમ સરેરાશ 1,800 કરોડ રૂપિયાના પ્રીમિયમ કરતાં વધારે છે. આમ, અમે આ વર્ષ માટે ટેન્ડર નહીં સ્વીકારવાનો અને યોજના શરૂ કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. આ વર્ષે રાજ્ય કે ખેડૂતોને કોઈ પણ પ્રકારની પ્રીમિયમ ચૂકવવી નહીં પડે. પીએમએફબીબી માત્ર પ્રીમિયમ ચૂકવનારા ખેડૂતોને સલામતીની જાળ પૂરી પાડે છે, પરંતુ ઊલટાનું અમારી યોજના કોઈ પણ પ્રીમિયમ ચૂકવ્યા વિના તમામ ખેડૂતોને પાક માટે સલામતીની જાળ પૂરી પાડશે.

વળતરની રકમ અને શરત

રૂપાણીએ વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, આ ખરીફ (ચોમાસા)ની સિઝનમાં ખેડૂતોને આ યોજના હેઠળ લાભ મળશે. દુષ્કાળ અથવા વધુ પડતા વરસાદ અથવા કમોસમી વરસાદને કારણે પાકને 33 ટકાથી વધુનું નુકસાન થશે તો જ વળતર ચૂકવવામાં આવશે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે, ખેડૂત મહત્તમ ચાર હેક્ટર જમીન માટે વળતર મેળવવા ને પાત્ર છે. પાકને 33 ટકાથી 66 ટકા વચ્ચે નુકસાન માટે ખેડૂતને વધુમાં વધુ ચાર હેક્ટર માટે હેક્ટર દીઠ 20,000 રૂપિયાનું વળતર મળશે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે, 60 ટકાથી વધુ પાક નુકસાન માટે ખેડૂતને વધુમાં વધુ ચાર હેક્ટર માટે હેક્ટર દીઠ 25,000 રૂપિયા મળશે.

56 લાખ ખેડૂતોને લાભ થશે

રૂપાણીએ સ્પષ્ટતા કરી હતી કે, આ યોજના હેઠળ ચૂકવવામાં આવતા વળતર ઉપરાંત કુદરતી આફતોને કારણે પાકને નુકસાન થાય તો ખેડૂતોને સ્ટેટ ડિઝાસ્ટર રિસ્પોન્સ ફંડ હેઠળ વધારાનું વળતર મળશે. આ નવી યોજનાથી રાજ્યના તમામ 56 લાખ ખેડૂતોને લાભ થશે. તે પીએમએફબીબી કરતાં સરળ છે. અમે એક સમર્પિત પોર્ટલ લોન્ચ કરીશું જેથી ખેડૂતો ઓનલાઇન અરજી કરી શકે. વન અધિકાર કાયદા હેઠળ નોંધાયેલા આદિવાસી ખેડૂતો પણ આ યોજના માટે લાયક ઠરશે. રાજ્ય સરકારે પાક વીમા પ્રીમિયમ ચૂકવવા માટે 1,800 કરોડ રૂપિયા નક્કી કર્યા હતા, તેથી હવે આ યોજના માટે નાણાંનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *